राम नदीतील प्रदूषणा बाबत हरित लवादाकडे आम आदमी पक्षाच्या कुणाल घारे यांनी याचिका दाखल केली

बावधन : बावधन येथील आम आदमी पक्षाचे नेते कुणाल घरे यांनी रामनदीच्या वाढत्या प्रदूषणाविरोधात राष्ट्रीय हरित न्यायाधिकरण, पुणे येथे याचिका दाखल केली आहे. कुणाल यांनी आपल्या याचिकेत म्हटले आहे की, रामनदीमध्ये प्रक्रिया न केलेले सांडपाणी सोडल्याने नदी प्रदूषित होत आहे. जलप्रदूषणामुळे नदीच्या परिसरातील नागरिकांचे आरोग्य धोक्यात आले आहे. नदीतील नैसर्गिक वनस्पती आणि जीवजंतूंचा नाश होत आहे. गोड्या पाण्याचे जलस्रोत त्यामुळे प्रदूषित होत आहेत.

ते पुढे म्हणाले, “पुण्यात औंध येथे संगम होणारी रामनदी ही प्रमुख नदी बेकायदेशीर अतिक्रमण, प्रदूषण, नागरिकांकडून टाकण्यात येणारा कचरा आणि शासनाचे व प्रशासनाची जाणीवपूर्वक दुर्लक्ष यामुळे त्रासात भर पडली आहे.
राष्ट्रीय महामार्ग बायपास अंतर्गत रायन शाळेजवळ कचरा टाकणे आणि तुटलेली सांडपाणी लाइनपासून सुरू होते. आम्ही 2018 मध्ये गोळा केलेल्या उपग्रह प्रतिमेनुसार ही मोठी ड्रेनेज लाईन तुटलेली होती. ही ड्रेनेज लाईन ५ ते१० LPM प्रति मिनिट प्रक्रिया न केलेले सांडपाणी नदीत सोडते. १५ कोटीlpm एवढे सांडपाणी एका जागेवरून सोडले जाते.
ते पुढे म्हणाले की, मी ही बाब पुणे महानगरपालिका आणि महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाच्या निदर्शनास आणून दिली आहे. महाराष्ट्र प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने पुणे महानगरपालिकेला हे तात्काळ दुरुस्त करण्याचे निर्देश पाठवले आहेत. परंतु पालिकेने याबाबत योग्य कारवाई केलेली नाही.”

कुणाल पुढे म्हणाले, “बावधन खुर्दमधील वैदेही सोसायटीजवळील आणखी एका ठिकाणी एक अधिसूचित ताज्या पाण्याचा झरा आहे जो दररोज 1.5 लाख लीटर पिण्याचे पाणी देतो. हे क्षेत्र 1997 पासून पीएमसीच्या अंतर्गत आहे. त्याच ठिकाणी पीएमसीने ड्रेनेज लाईन स्ट्रॉम वॉटर लाईन्सला जोडल्या आहेत. आणि या झऱ्याच्या पाण्यात प्रक्रिया न केलेला कचरा सोडला आहे. हा डिस्चार्ज ९३३१२०००० लिटर किंवा त्याहून अधिक आहे. अनेक व्यक्तींनी, सामाजिक संस्थांनी पिण्याच्या पाण्याचा स्रोत असलेले आणि असलेले हे शुद्ध पाणी वाचवण्यासाठी तक्रारी केल्या आहेत, परंतु पीएमसी ते सुरक्षित ठेवण्याची काळजी घेत नाही. आणि हे पुणे महानगरपालिके अखत्यारीत असलेल्या या दोन ठिकाणी हे प्रदूषण होते तर , वरच्या गावांमुळे होणाऱ्या प्रदूषणाचा उल्लेख नाही तसेच अन्य ठिकाणी होत असलेल्या सांडपाणी हा विषय अजून गंभीर आहे.

See also  जबाबदारीची दोस्ती! ना पार्टी, ना ट्रेक; पुण्यातील तरुणांनी थेट पोलिसांसोबत साजरा केला अनोखा 'Friendship Day'