भारताला मोठा धक्का; भारतीय कुस्ती महासंघाचे सदस्यत्व रद्द,युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंगची कठोर कारवाई

नवी दिल्ली : भारतातील कुस्तीप्रेमींसाठी एक वाईट (UWW vs WFI) बातमी समोर आली आहे. युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंगने भारतीय कुस्ती महासंघाचे सदस्यत्व निलंबित केले आहे. भारतीय कुस्तीपटूंसाठी हा मोठा धक्का मानला जात आहे.

याचा परिणाम नजीकच्या भविष्यात होणाऱ्या स्पर्धेतील भारतीय खेळाडूंच्या सहभागावरही होऊ शकतो. भारतीय खेळाडू एशियाडमध्ये कुस्तीमध्ये सहभागी होणार आहेत, त्यामुळे बंदी उठवली नाही तर भविष्यातील स्पर्धांमध्ये भारतीय खेळाडू UWW च्या बॅनरखाली खेळू शकतील.

खरेतर, युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंगने 30 मे रोजी भारतीय कुस्ती महासंघाला पत्र लिहून सांगितले होते की, येत्या 45 दिवसांत (15 जुलैपर्यंत) भारतीय कुस्ती महासंघाची निवडणूक न झाल्यास, युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंग या स्पर्धेला स्थगिती देईल.

भारतीय कुस्ती महासंघाचे सदस्यत्व. भारतीय महिला कुस्तीपटूंच्या ब्रिजभूषण शरण यांच्यावर झालेल्या लैंगिक शोषणाच्या आरोपानंतर क्रीडा मंत्रालयाने रेसलिंग फेडरेशन ऑफ इंडिया (WFI: रेसलिंग फेडरेशन ऑफ इंडिया) च्या पदाधिकाऱ्यांना निलंबित करून ADHOC समितीची स्थापना केली होती.

जम्मू-काश्मीर उच्च न्यायालयाचे माजी न्यायाधीश एमएम कुमार यांची कुस्ती महासंघाच्या नव्या निवडणुकीसाठी निवडणूक अधिकारी म्हणून नियुक्ती करण्यात आली होती.

भारतीय कुस्ती महासंघाच्या निवडणुका याआधी 11 जुलै रोजी होणार होत्या, परंतु त्यानंतर आसाम कुस्ती संघटनेने या निवडणुकीला मान्यता देण्याबाबत आसाम उच्च न्यायालयाकडून स्थगिती आणली. त्याचवेळी तडक समितीने आसाम कुस्तीगीर (UWW vs WFI) संघटनेला मान्यता दिली होती.

WFI प्रथम जानेवारीमध्ये आणि पुन्हा मेमध्ये निलंबित करण्यात आले. मे महिन्यात भारतातील नामवंत कुस्तीपटूंनी WFI च्या कार्यपद्धतीला विरोध केल्यावर निलंबन करण्यात आले. त्यानंतर तिचे तत्कालीन अध्यक्ष ब्रिजभूषण यांच्यावर महिला कुस्तीपटूंचा लैंगिक छळ केल्याचा आरोप झाला होता.

WFI चे दैनंदिन व्यवहार सध्या भूपेंद्र सिंग बाजवा यांच्या अध्यक्षतेखालील भारतीय ऑलिम्पिक संघटनेने स्थापन केलेल्या तदर्थ समितीद्वारे व्यवस्थापित केले जातात. याआधी युनायटेड वर्ल्ड रेसलिंग (UWW) ने निवडणुकीला उशीर झाल्यास WFI निलंबित करण्याचा इशारा दिला होता.

See also  "संविधानाची पायमल्ली करून लोकशाही पध्दतीने निवडून आलेल्या १४२ खासदारांचे निलंबन हे देश अराजकतेकडे नेण्याचे लक्षण" - अरविंद शिंदे अध्यक्ष, पुणे शहर काँग्रेस कमिटी