वीज दरात सहा टक्के दरवाढ

पुणे : महाराष्ट्र राज्य वीज वितरण कंपनी लिमिटेड (MSEDCL) ने आजपासून राज्यभरातील ग्राहकांसाठी वीज दरात 6% वाढ जाहीर केली आहे.

वीज खरेदी आणि वाहतुकीच्या खर्चात वाढ तसेच आंतरराष्ट्रीय बाजारात कोळसा आणि वायूच्या किमती वाढल्यामुळे ही दरवाढ झाली आहे. महाराष्ट्र वीज नियामक आयोगाने (MERC) विद्यमान दर रचनेचा आढावा घेतल्यानंतर किमती वाढवण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.
महावितरणच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, 2023-24 आणि 2024-25 मध्ये विजेच्या दरात सरासरी 6% वाढ होईल. तथापि, घरगुती, व्यावसायिक आणि औद्योगिक वापरकर्त्यांसारख्या विविध श्रेणीतील ग्राहकांसाठी वाढीची वास्तविक टक्केवारी भिन्न असेल.

MERC ने शुक्रवारी विविध वीज पुरवठादारांसाठी राज्यभरातील निवासी वापरकर्त्यांसाठी वीज दरात 5-10 टक्के वाढ करण्याची परवानगी दिली. आयोगाचा पीक पद्धती, जमिनीचा प्रकार इत्यादींवर आधारित कृषी दरांचे पुनरावलोकन करण्याचा मानस आहे. एमईआरसीने सरकारला वेगळ्या कृषी पुरवठा कंपनीचा पर्याय शोधण्याचा सल्ला दिला.
नवीन वीज दरांची अंमलबजावणी रास्त आणि पारदर्शक पद्धतीने केली जाईल, तसेच सर्व ग्राहकांना त्यांच्या वीज बिलांद्वारे सुधारित दरांची माहिती दिली जाईल, असे आश्वासन महावितरणने दिले आहे. अधिक बिले टाळण्यासाठी ग्राहकांनी विजेचा विवेकपूर्वक वापर करावा आणि शक्य असेल तेथे ऊर्जा वाचवावी, असा सल्लाही कंपनीने दिला आहे.

या हालचालीमुळे वीज खरेदी आणि वितरणाच्या उच्च खर्चामुळे आर्थिक अडचणींचा सामना करत असलेल्या महावितरणला अतिरिक्त महसूल मिळण्याची अपेक्षा आहे. मात्र, काही काळापासून विजेच्या दरात कपात करण्याची मागणी करणाऱ्या ग्राहक गटांचा त्याला विरोध होण्याची शक्यता आहे.
महावितरणने ग्राहकांना आश्वासन दिले आहे की वीज दरवाढीतून मिळणारा अतिरिक्त महसूल वीज पुरवठ्याची गुणवत्ता सुधारण्यासाठी आणि विद्यमान पायाभूत सुविधा सुधारण्यासाठी वापरला जाईल.

See also  सोनिया गांधी यांच्या वाढदिवसानिमित्त सेवा कर्तव्य त्याग सप्ताहाचे आयोजन